
MAMLAKA YA MAENDELEO YA BIASHARA TANZANIA (TANTRADE)

MHUTASARI WA MAFUNZO YALIYOTOLEWA KWA WASINDIKAJI WA MCHELE NA
WAFANYABIASHA (SMEs) 250 WALIOJENGEWA UWEZO WA KUHUDUMIA MASOKO

YA NDANI NA NJE, KATI YA FEBRUARI HADI JULAI, 2021.
HALI YA SEKTA NAFAKA YA MCHELE
Mchele ni miongoni mwa mazao ambayo hunazalishwa kwa wingi nchini baada ya Mazao
ya mahindi. Uzalishaji wa mpunga unakadiriwa kuwa takribani tani milioni tano na laki
mbili (5.2) ambapo unapelekea kupatikana kwa mchele usiopungua kiasi cha tani millioni
Mbili  (2,2).Kipindi  cha  Mwaka  2020/2021  kumekuwa  na  ongezeko  la  uzalishaji
ikilinganishwa na  mahitaji  na  hivyo  kuonesha  uhitaji  wa   kuboresha  zaidi  sekta  hiyo
kibiashara  ili mazao yakidhi ushindani wa Masoko ya Ndani na Nje. 

MAELEZO YA PROGRAM  Mpango huu ulikuwa ni  muendelezo
wa  Mafunzo  na  huduma za  ushauri
ambao  ulifanyika  awali  kwa  Wadau
wa Nafaka  katika  Mikoa ya  Nyanda
za  Juu  Kusini  katika  maeneo  ya
Mbarali  Mkoani  Mbeya,  Ruaha
Mkoani  Iringa  na  pia  Kilombero,
Ifakara  na  Malinyi  kwa  Mkoa  wa
Morogoro na baadae Kahama Mkoani
Shinyanga katika kipindi cha Februari
hadi Mei 2021 ambapo wazalishaji na
Wasindikaji  (SMEs)  zaidi  ya  250
walinufaika  katika  maeneo
yaliyotajwa.

            (Picha: Wadau wa mpunga skimu za Arumeru
wakipatiwa elimu ya uzalishaji wenye tija 25.05.2021)

 Kutokana na umuhimu wa Sekta ya
mchele  na  mchango  wake  kwenye
Lishe,  Ajira,  Kipato  na  ukuaji  wa
Viwanda,  TanTrade  ilishirikiana  na
Taasisi  ya  Baraza  la  Mchele
Tanzania (RCT) chini ya ufadhili wa
Taasisi  ya  Kuendeleza  uzalishaji
endelevu  wa  mchele  (Rikolto)na
Wadau wengine, kuendesha semina
kwa  Wazalishaji  wa  Mpunga  na
Mchele  ili  kuwawezesha  kuboresha
mazao  yao  na  kuwa  na  mikakati
endelevu  ya  kuyafikia  Masoko.
Wadau  muhimu  walionufaika  na
mafunzo  ni  pamoja  na  Wazalishaji
wa  Mchele  wa  Magugu  chini  ya
Skimu  mbalimbali  Wilayani  Babati
Mkoani Manyara Tarehe 25.05.2021
na  Wazalishaji  wa  Wilaya  ya
Arumeru  Mkoani  Arusha  mnamo
tarehe 27.05.2021.
 

 Mafunzo  kama  hayo  yamefanyika
pia kwa wazalishaji na Viongozi wa
Skimu za maeneo ya Kivulini, Kileo
na Kirya  katika  Wilaya ya  Mwanga
Mkoani  Kilimanjaro,  mnamo  tarehe
28.05.2021



MAFUNZO YALIYOTOLEWA USHAURI MUHIMU ULIOTOLEWA

 Wadau wameshauriwa mambo 
yafuatayo:-

 Namna ya kuongeza uzalishaji kwa 
matumizi ya mbegu bora na 
Viwatilifu kwa muda sahihi;

 Uvunaji, ukaushaji na uhifadhi mzuri 
wa mpunga ikiwa ni pamoja na 
uchakataji wenye kuzingatia viwango
ili kuweza kupata mchele mzuri;

 Wasindikaji walielimishwa kuhusu 
mbinu bora za ufungashaji wenye 
kuzingatia ujazo, uwekaji wa chapa 
na rajamu (Branding) kama sehemu 
ya mkakati wa kufanikisha masoko;

 kufuatilia taarifa za mwenendo wa 
masoko ya mchele ili kuwawezesha

 Wazaliashaji kujipanga na kuzingatia
mahitaji ya masoko; 

 na pia kuimarisha vyama vyao vya 
ushirika ili kupunguza gharama 
zinazolazimisha kuuza mchele wao 
bei ya juu kuliko uhalisia wa Masoko.

(Picha: Mfano wa chapa/mchele ulioongezwa 
thamani na kufungashwa vizuri kwa ajili ya  
Masoko ya ndani na nje)

Wazaliashaji wameshauriwa kuongeza kiasi
cha uzalishaji na ubora kwa kuzingatia aina
za  mbegu  na  kuweka  mchele  wao  katika
madaraja  mbalimbali  ili  kuweza  kufikia
masoko  Makubwa.  Vilevile  Wadau
wamehamasishwa  kushughulikia
ufungashaji  na  utiaji  wa  Rajamu/Chapa  ili
mchele uweze kuwa na Taswira nzuri yaani
‘Brand’ kwa walaji  tofauti  na hali  ilivyo hivi
sasa  wengi  wanauza  mchele  wao  katika
magunia yasiyo na vipimo vya uhakika.
Pia  wazalishaji  wameshauriwa  kufanya
mawasiliano ya mara kwa mara na TanTrade
ili kupata hali halisi ya soko ili wazalishe kwa
faida. 
  (Picha: Baadhi ya chapa za SMeS- wanufaika wa huduma
za mafunzo na ushauri katika uongezaji thamani na 
Masoko zilizofanyika kati ya Februari na  June 2021

MATOKEO YA USHAURI NA MAFUNZO: 
 Baada  ya  program  za  ushauri

kutolewa Makampuni kadhaa (SMEs)
ikiwemo Ruaha na Kibu-Agribusiness
Limited tayari  yameanza  mauzo
nchini Kenya, Uganda na Rwanda na
hivyo  kuwa  na  fursa  kuweza
kuhudumia  zaidi  ya  tani  250  za
mchele  kwa  mwezi,  nchini  Kenya
zenye  thamani  ya  takribani  milioni
400

 Wadau wanaendelea  kushauriwa  na
kuunganishwa  na  fursa  za  Masoko
yanayopatikana.

 Je unahitaji Mafunzo katika Ujasiriamali na uendeshaji Biashara?
 Unahitaji mafunzo na ushauri kuhusu taratibu  na nyaraka za mauzo Nje?

KARIBU!
 Kufahamu namna unavyoweza kupata huduma za TanTrade/Kitengo cha SMEs  

Tembelea ofisi za TanTrade au tuandikie ujumbe wa Barua pepe: i  nfo@tantrade.go.tz  
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